Forex Thai EA

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

เราจะรวยได้ด้วยบอท

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้ พร้อมหลักการในการใช้ CookitBot 3.0  (อ่าน 705 ครั้ง)

mod-x

• Newbie
  • *

หลังจากที่ admin ปล่อย CookieBot 3.0A ออกไปให้ download อย่างเป็นทางการ ปรากฏว่ามีผู้ใช้บางท่านเข้ามาปรึกษาเพราะโดนบอทลากหลังจากที่ผมได้ถามรายละเอียด ก็จึงเข้าใจว่าทำไมถึงโดนลาก จากข้อนี้ทำให้เห็นว่าผู้ใช้บางท่านยังขาดความเข้าใจในการหลักการใช้ CookitBot ซึ่งอาจจะทำให้มีความเสียหายอย่างหนัก (รวมถึงเสียชื่อเสียงของบอทด้วย) ดังนั้นผมจึงเขียนบทความนี้ขึ้นมาเพื่อทำความเข้าใจกับผู้ใช้ทุกท่าน ผมขอแนะนำให้อ่านอย่างละเอียดก่อนใช้งาน CookieBot ด้วย live account

CookieBot ทำงานอย่างไร
โดยปกติก่อนที่เราจะรันบอททุกๆ ตัวไม่จำเป็นต้องเป็น CookitBot เราควรจะรู้หลักการทำงานของบอทก่อนที่เราจะรัน live account ถ้าเรายังไม่รู้รายละเอียดของบอทแต่เราให้มันรันด้วยเงินจริง มันก็ไม่ต่างฝากเงินไว้กับโจร ให้โจรทำงานแทน มันจะเอาเงินเราไปเมื่อไรก็ไม่รู้ ดังนั้นจำไว้น่ะครับ สิ่งแรกเลย ต้องรู้ว่าบอททำงานอย่างไร

1) CookieBot จะมองการทำงานเป็น cycle ในแต่ล่ะ cycle สามารถมีได้หลาย order และอาจจะมีทั้ง cycle ขา buy และ cycle ขา sell ถูกเปิดพร้อมกัน สังเกตุการทำงานแบบนี้น่ะครับเพราะมันสำคัญกับการเลือกโบรกที่จะรัน

2) เนื่องจากการทำงานเป็น cycle และมีหลาย order ในแต่ล่ะ cycle หมายความว่า CookitBot ต้องการ Margin ในการทำงานหมายความว่า "ทุน" ที่จะใช้รันบอทมีความสำคัญมากๆๆ ถ้าคุณคิดจะลงทุน 100$ เปิดกราฟ 10 กราฟ อย่ารันเลยครับเอาเงิน 100$ มาเผาไฟเล่น ฟินกว่าไม่ค้องลุ้น

3) หลักการปิด cycle ของ CookitBot จะเป็น logic ของการ scalping ที่ออกแบบมาเฉพาะตัว ดังนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุด คือ spread ยิ่ง spread ถ่างมากเท่าไร CookitBot จะทำกำไรได้ยากขึ้น แต่จากที่ทดลองก็สามารถทำกำไรได้อย่างต่อเนื่องแต่อัตราผลตอบแทนไม่มากเท่า spread ที่ต่ำๆ

เริ่มต้นที่ทุนเท่าไร ควรรันกี่คู่ ถึงจะเหมาะสม
1) ต้นทุน - ต้นทุนที่เท่าไร ถึงจะเหมาะสมในการเริ่มรันบอท ก่อนอื่นต้องเข้าใจวก่อนว่าการทำงานของบอทจะเป็น cycle ดังนั้นเราต้องเผื่อในกรณีที่บอทโดนลากว่าความสามารถในการทนโดนลากได้มากขนาดไหน จากปัจจุบันที่ทางทีมงานได้เริ่มทำการทดลองมาเผมขอแนะนำให้เริิ่มที่ทุน 1000$ หรือถ้ามันสูงไปก็ให้เริ่มที่ 1000 cent

2) คู่เงินที่รัน - ด้วยทุนขนาด 1000$ หรือ 1000 cent จากการทดลองของเราสามารถรันได้ 10 กราฟสบายๆ ในความคิดของผมถ้าต้นทุนที่ 500$ ก็น่าจะสามารถรันได้ 5 คู่แบบสบายๆ เหมือนกันซึ่งผมกำลังทำการทดลองอยู่ครับถ้าได้ผลการทดลองยังงัยจะมาแจ้งให้ทราบครับ
คู่เงินข้างล่างจำนวน 10 คู่ ผมแนะนำว่าสามารถรันได้

AUD/CAD    
AUD/CHF       
AUD/USD    
EUR/CHF    
EUR/GBP
EUR/AUD    
EUR/USD    
GBP/USD        
USD/CAD    
USD/CHF   

สำหรับตระกลู JPY CookieBot3.0A ยังมีปัญหาอยู่ การทำงานของบอทบนตระกูล JPY ยังทำงานได้ไม่ถูกต้อง ดังนั้น CookitBot30A ห้ามรันตระกูล JPY เด็ดขาด admin กำลังทำการแก้ไขและทดสอบอยู่ครับ เมื่อผ่านการทดสอบจนเป็นที่น่าพอใจราจะปล่อยให้ผู้ใช้ใช้งานทันที
   สำหรับตระกูล NZD ผมแนะนำว่าไม่ควรรัน เหตุผลคือ ... จำไว้น่ะครับ CookieBot ปิด cycle ด้วยเทคนิค scalping ดังนั้นคู่ที่มี spread กว้างจะเป็นตัวขวางการทำกำไรหรือการปิด cycle ของบอททำได้ยากขึ้น โดยส่วนใหญ่คู่เงิน NZD มันมี spread ที่กว้างขวางดังน้ำทะเล ดังนั้นผมแนะนำว่าไม่ควรรันครับ

ไม่ได้เขียนบทความยาวๆ มานาน เหนื่อยน่ะเนี้ย ... งั้น วันนี้ขอแค่นี้ก่อนน่ะครับ จบดื้อๆ แหะแหะ

วันพรุ่งนี้ผมจะมาอธิบายต่อในเรื่อง จำนวน lot ที่เริ่มต้นควรจะเป็นเท่าไร แล้วเราควรจะเลือกโบรกแบบไหน ทั้ง 2 เรื่องนี้เป็นสิ่งสำคัญมาก ถ้าคุณเลือก 2 สิ่งนี้ผิดในการเริ่มรันบอท มันอาจจะทำให้ CookitBot ล้างพอร์ตของคุณได้ ในทันที .....

พบกันใหม่ตอน 2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 06:28:40 PM โดย mod-x »

admin

• Administrator
  • Full Member
  • i ma forex trader
Re: วิธีใช้ พร้อมหลักการในการใช้ CookitBot 3.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 10:27:56 PM »

Cookie ไม่ใช่ Cookit

mod-x

• Newbie
  • *
Re: วิธีใช้ พร้อมหลักการในการใช้ CookieBot 3.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 10:35:39 PM »

แก้แล้วแก้แล้ว 55555

+ ตอบด่วน

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.085 วินาที กับ 23 คำสั่ง