Forex Thai EA

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

เราจะรวยได้ด้วยบอท

ผู้เขียน หัวข้อ:  (อ่าน 671 ครั้ง)

mod-x

• Newbie
  • *
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 12:18:46 AM »

เอาล่ะครับ มาต่อจากคราวที่แล้วกัน

จำนวน Lot เริ่มต้นควรจะเริ่มที่เท่าไรดี
สิ่งสำคัญสำหรับ CookieBot ก็คือ Margin โดยค่า default ของ lot ในการที่จะออก order แรกจะอยู่ที่ 0.01 เมื่อบอทเปิด order ใหม่ใน cycle เดียวกันบอทจะคำนวณ lot โดยเอาค่า lot ทั้งหมดใน cycle และ ค่า lot เบื้องต้นมาคำนวณ แม้ว่าบอทจะทำงานเป็นแบบ มาตินเกล แต่บอทไม่ได้ใช้สูตรเบิ้ล lot แน่นอนครับ

สำหรับทุน 1,000$ หรือ 1,000 cent (10$) start lot ควรจะเป็น 0.01 แล้วถ้าผมจะลองเล่นที่ 10,000 cent (100$) ควรจะ start lot ที่เท่าไรดี

รูปข้างล่างเป็นสูตรสำหรับการตั้งค่า start lot โดยคิดที่ balance ปัจจุบัน ..... balance น่ะครับ ไม่ใช่ ทุน ทุนคุณอาจจะ 10,000 cent แต่เมื่อทำงานไปเรื่อยๆ จน balance เป็น 11,000 cent คุณต้องมาพิจารณา start lot ใหม่อีกครั้ง หรือเมื่อมีการถอดเงินออกแล้ว balance ลดลงก็ต้องมาพิจารณา start lot ใหม่ด้วยเช่นกัน

ดูรูป pic 1 น่ะครับ

ถ้า balance เหลือ 2,000 เราสามารถ start lot 0.02 ได้ 1 คู่ ที่เหลืออีก 9 คู่ ก็ start lot 0.01
ถ้า balance เหลือ 14,000 เราสามารถ start lot 0.03 ได้ 4 คู่ ที่เหลืออีก 6 คู่ ก็ start lot 0.02

หวังว่าคงไม่ งง น่ะครับ

ที่นี้เราลองมาพิจารณาดูว่า คู่ไหนล่ะที่ควรจะ start lot มาก คู่ไหนที่ควรจะ start lot น้อย
สำหรับผมวิธีคิดคือ ให้พิจารณาจากผลการรันที่ผ่านมา ถ้าคู่ไหนมีอัตราส่วนระหว่างงจำนวนปี๊บกับจำนวน order มาก จะพิจารณาเป็นคู่ที่ start lot มาก

ตัวอย่างรูป pic 2 ข้างล่างน่ะครับ

สมมุติว่า balance ผมเหลือ 14,000 แสดงว่าผมสามารถเปิด lot 0.03 ได้ 4 คู่ ผมจะพิจารณา AUD/USD เป็นคู่แรก เพราะอัตราส่วน ระหว่างจำนวนปิ๊บ (ในตัวอย่างคือ 116) กับจำนวน entry (ในตัวอย่างคือ 10) สูงที่สุด อีก 3 คู่ก็จะพิจารณาแบบเดียวกัน

สำหรับวิธีการคิด start lot แบบนี้ใช้สำหรับ CookieBot 3.0A เท่านั้นน่ะครับ สำหรับ version อื่นต้องมาพิจารณากันอีกทีครับเพราะ feature จะไม่เหมือนกัน

ควรรัน CookieBot 3.0A ที่โบรกไหนดี
ก่อนที่จะเลือกโบรก เราควรจะเลือกชนิดของ account ก่อนดีกว่า โดยหลักๆ account ของ forex จะมีอยู่ 3 อย่างคือ

1) ECN - account ชนิดนี้จะมี spread ที่ต่ำมาก CookitBot จะชอบมาก แต่มีข้อเสียคือ ทุกๆ 1 order จะมีค่าคอมมิชัน ถ้าจะรัน CookieBot 3.0A ผมแนะนำ ECN ครับ แต่ฝากขั้นต่ำอย่างน้อย 1,000$ น่ะครับ สำหรับ start lot 0.01 ทุนต้องหนาหน่อย
2) Standard - account นี้จะมี spread ที่กว้างกว่า ECN แต่ข้อดีก็คือ ไม่มีค่าคอมมิชัน  CookitBot 3.0A ก็สามารถทำงานได้ แน่นอนครับต้องฝากขั้นต่ำ 1,000$ เช่นกัน สำหรับ start lot 0.01
3) Cent - XM จะเรียกว่า micro account ชนิดนี้ จะเหมือน standard ทุกอย่างเพียงแต่จำนวนเงินขั้นต่ำที่จะรัน CookitBot 3.0A คือ 10$ (1,000 cent) สำหรับ start lot 0.01

จากการทดลองรัน ECN จะให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าที่สุด grain profit ได้เร็วกว่า standard กับ cent เยอะมาก

จากนั้นเราลองมาพิจารณาเรื่องโบรกกันครับ
โบรกที่รัน CookieBot 3.0A ได้ ต้องพิจารณา ตามนี้ครับ
1) Margin hedge : อันนี้สำคัญมาก เนื่องจาก CookieBot 3.0A เปิด order เป็น cycle และอาจะเป็นได้ทั้ง cycle ขา buy พร้อมๆ กับเปิด order cycle ขา sell โดยปกติจะมองการกระทำแบบนี้ว่า hedging ดังนั้นบางโบรกอาจจะคิด margin มากกว่าปกติถ้ามีการ hedge ผมแนะนำให้ลองดู Margin hedge ของ XM กับของ FBS ครับ เป็นตัวอย่าง
2) Stop levels : อันนี้ก็สำคัญมาก เนื่องจาก CookitBot 3.0A มี algorithm ของ scalping ที่ระดับความเร็วระดับ trick หมายความว่าการ set stop profit จะต้องเข้าใกล้ราคาปัจจุบันมากที่สุดเพื่อให้ได้กำไรมากที่สุด ถ้าบางโบรกตั้ง stop levels ไว้สูงมากตัวบอทก็จะไม่สามารถตั้ง stop profit ได้ทำให้ปิด cycle ไม่ได้
3) จำนวนทศนิยม : CookitBot 3.0A ถูกออกแบบมาให้ใช้กับสมการที่ทศนิยม 5 จุด เท่านั้นดังนั้นจึง support เฉพาะโบรก 5 จุดเท่านั้นครับสำหรับ โบรก 4 จุด เช่น FXCL ไม่สามารถรัน CookitBot 3.0A ได้ 

มาจนถึงตรงนี้เราก็สามารถพิจารณาได้น่ะครับว่าควรจะรันด้วยโบรกไหน account ชนิดไหน ด้วยทุนเท่าไร และ start lot ควรจะเป็นเท่าไร ถ้าจะให้ชัวร์ ควรจะรันที่ account demo ก่อนน่ะครับ เพื่อให้รู้ว่าเราได้เลือก config ที่ถูกต้องหรือยัง

ขอให้โชคดีครับ ได้ผลจากการรัน CookitBot ยังงัยก็มาแชร์กันบ้างน่ะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 06:30:17 PM โดย mod-x »

admin

• Administrator
  • Full Member
  • i ma forex trader
Re: วิธีใช้ พร้อมหลักการในการใช้ CookieBot 3.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 08:49:32 PM »

กราบครับ กราบ

dphone2000

• Newbie
  • *
Re: วิธีใช้ พร้อมหลักการในการใช้ CookieBot 3.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 02:46:15 PM »

ขอบคุณ

multidev

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 05:51:09 PM »

กราบด้วยคนครับ ฮ่าๆ
เป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อไปนะครับ
ผมเพิ่งเริ่มศึกษา Forex และ EA ครับ

+ ตอบด่วน

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.091 วินาที กับ 23 คำสั่ง